เมื่อวันที่ 2 มิถุนายน 2567 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ทิพย์รัตน์ นพฤทธิ์ คณบดีคณะศึกษาศาสตร์ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุไรวรรณ หาญวงค์ รองคณบดี และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุทธิกัญจน์ ทิพยเกษร ผู้ช่วยคณบดี พร้อมด้วยนักศึกษาสโมสรนักศึกษาคณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ร่วมต้อนรับนักศึกษาใหม่ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รหัส 67 ที่เข้าร่วมกิจกรรมประเพณีรับน้องรถไฟ ปี 2567 “60 ปี รับน้องรถไฟ : เส้นทางแห่งตำนาน สู่จักรวาลนฤมิต” นำรถไฟขบวนพิเศษ ขบวน 961 ที่ได้ออกเดินทางมาจากสถานีรถไฟหัวลำโพง กรุงเทพ เมื่อตอนเย็นวันเสาร์ที่ 1 มิถุนายน 2567 และมาถึงยังสถานีเชียงใหม่ ในเช้าวันอาทิตย์ที่ 2 มิถุนายน 2567 และเดินทางมายังศาลาธรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เพื่อเคารพสักการะพระพุทธรูปประจำมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และร่วมกิจกรรมต้อนรับน้องใหม่ ซึ่งสโมสรนักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่จัดขึ้นขึ้น เพื่อส่งเสริมและอนุรักษ์ประเพณีอันดีงาม สร้างความสัมพันธ์ระหว่างรุ่นพี่รุ่นน้องและนักศึกษาเก่า และร่วมกิจกรรมปลูกต้นไม้ตามนโยบายนำมหาวิทยาลัยมุ่งสู่ความเป็นกลางทางคาร์บอน (Carbon Neutral University) ณ ลานสัก ศาลาธรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่